Mazda2 - รถใช้แก็ส ปั้มติกเสีย • ThaiMazda2 คลับของคนรักมาสด้า2
    Thai Mazda2 หน้าแรก   |   ห้องพูดคุย Webboard มาสด้า 2

รถใช้แก็ส ปั้มติกเสีย

พลังงานทางเลือกมาสด้า 2 Mazda 2 ติดแก๊ส NGV LPG ก๊าซธรรมชาติ

รถใช้แก็ส ปั้มติกเสีย

โพสต์โดย Natmatee » 05 ธ.ค. 2011 21:05

หวัดดีครับพี่ๆเพือนๆๆ
รถผมติกแก็สมาได้เกือบจะครบปี ปกติจะใช้น้ำมันสลับกับแก็สมาโดยตลอด
พอตอนเช้ามารถสตาร์ดไม่ติดซะงั้น ลองพวงแบตเตอร์รีดูก็ยังไม่ติด สุดท้ายก็เลยโทรไปใช้บริการ มาสด้า 24 ชม.
อีกชัวโมงหนึ่งช่างก็มา เช็คนู้นนี้นั้น สรุปก็บอกว่าเป็นที่แก็ส ผมก็เลยบอกว่ารถมันสตาร์ดแก็สติดไม่น่าจะเป็นที่แก็ส
ช่างที่มาก็เลยให้เอารถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ ปรากฏว่าน้ำมันไม่จ่ายช่างที่มาสด้า ก็จัดการแกะปั้มติกมาดู ผลออกมาว่าปั้มเสีย
ราคาซื้อขายอยู่ที่ 5700 โดยประมาณแต่ไม่มีของต้องรออีก 1-2 เดือน :l:8 โอ้แม้เจ้า

มีใครเลยเคลมปั้มติกบ้างครับ (สำหรับรถที่ติดแก็สนะครับ)

รถที่ใช้แก็สต้องติดตัวตัดปั้มติกด้วยหรือไม่ครับ เท่าที่ลองสอบถามมาช่างที่มาสด้าบอกว่าต้องตัดการทำงานของปั้มติกด้วย เพราะว่าปั้มติกจะทำงานอยู่ตลอด
ในระหว่างที่เราใช้แก็ส ครับ

ขอบคุณครับ
LP Zone
ภาพประจำตัวสมาชิก
Natmatee
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

Re: รถใช้แก็ส ปั้มติกเสีย

โพสต์โดย TUMZ&WAAN_MAZDA2 » 05 ธ.ค. 2011 21:23

โอ้ว 2 เดือน นานได้โล่ไปเลย li-ke li-ke
TUMZ&WAAN_MAZDA2
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย chubao » 05 ธ.ค. 2011 21:32

เท่าที่พอจะทราบนะคับ เพราะว่าผมก็ใช้รถติดแก๊สเหมือนกัน คือ
ในขณะที่เราเปลี่ยนเป็น GAS แล้ว ระบบน้ำมันไม่ได้ถูกตัด ปั๊มติ๊กยังทำงานอยู่ ส่วนน้ำมันที่ถูกปั๊ม ออกไปแล้วจะวนกลับมาที่ถังเหมือนเดิมตามท่อกลับเข้าถังของน้ำมัน ส่วนที่ว่าเราจะตัดหรือไม่ตัด ตามความเข้าใจของผมนะคับ

- ตัดปั๊มติ๊ก
ข้อดี ยืดอายุการใช้งานของปั๊มติ๊กได้
ข้อเสีย ถ้าขับรถอยู่แล้วเกิดแก๊สหมด หรือกดเปลี่ยน จากแก๊สเป็นน้ำมัน ปกติระบบจะตัดกลับมาเป็นน้ำมันให้อัตโนมัติได้เลยเพราะปั๊มทำงานอยู่แล้ว แต่ถ้าเราตัดปั๊มติ๊กแล้ว อาจจะหัวทิ่มกันได้นะคับ
- ไม่ตัดปั๊มติ๊ก
ข้อดี ไม่ต้องกังวลเวลา เปลี่ยนระบบจากแก๊สเป็นน้ำมัน
ข้อเสีย การที่ปั๊มถูกปั๊มออกไปแล้วไม่ได้ใช้งานเลยแล้วไหลกลับเข้ามาตลอด (แรงดันของน้ำมันเท่ากับแรงดันปั๊มที่จ่ายออกไป) การทำงานแบบนี้อาจทำให้เกิดความร้อน อาจทำให้ปั๊มมีอายุการใช้งานที่น้อยลงได้ (คิดเองนะคับ)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าปั๊มติ๊กเสีย หรือเจอปัญหาแบบนี้ ระบบแก๊ส บางรุ่นสามารถ สตาร์ทแก๊สได้ อาจจะช่วยแก้ปัญหาในการสตาร์ท และขับไปยังอู่ได้นะคับ
chubao
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย chinzachip » 05 ธ.ค. 2011 22:46

ของผมตัดครับ แต่เวลาแก๊สหมดถ้าวิ่งไม่เกิน 80 แทบไม่รู้สึกครับ แค่ตกใจเสียงเตือน อิอิ แต่เคยวิ่งทางด่วยซัดเพลินแก๊สหมด กระตุกวาบเลยครับ แต่รับได้ครับ แลกกับอายุการใช้งานที่ยาวนานกว่าไม่ตัดออก

ของผมเตือนแลล้วยังคลานต่อได้อีก4-5 สิบโลครับ วิ่งประมาณ 60 ประมาณว่าไม่อยากใช้น้ำมันครับเพราะอยู่บนทางด่วน กว่าจะถึงปั้ม
chinzachip
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย jayoon2 » 20 ธ.ค. 2011 16:49

chubao เขียน:เท่าที่พอจะทราบนะคับ เพราะว่าผมก็ใช้รถติดแก๊สเหมือนกัน คือ
ในขณะที่เราเปลี่ยนเป็น GAS แล้ว ระบบน้ำมันไม่ได้ถูกตัด ปั๊มติ๊กยังทำงานอยู่ ส่วนน้ำมันที่ถูกปั๊ม ออกไปแล้วจะวนกลับมาที่ถังเหมือนเดิมตามท่อกลับเข้าถังของน้ำมัน ส่วนที่ว่าเราจะตัดหรือไม่ตัด ตามความเข้าใจของผมนะคับ

- ตัดปั๊มติ๊ก
ข้อดี ยืดอายุการใช้งานของปั๊มติ๊กได้
ข้อเสีย ถ้าขับรถอยู่แล้วเกิดแก๊สหมด หรือกดเปลี่ยน จากแก๊สเป็นน้ำมัน ปกติระบบจะตัดกลับมาเป็นน้ำมันให้อัตโนมัติได้เลยเพราะปั๊มทำงานอยู่แล้ว แต่ถ้าเราตัดปั๊มติ๊กแล้ว อาจจะหัวทิ่มกันได้นะคับ
- ไม่ตัดปั๊มติ๊ก
ข้อดี ไม่ต้องกังวลเวลา เปลี่ยนระบบจากแก๊สเป็นน้ำมัน
ข้อเสีย การที่ปั๊มถูกปั๊มออกไปแล้วไม่ได้ใช้งานเลยแล้วไหลกลับเข้ามาตลอด (แรงดันของน้ำมันเท่ากับแรงดันปั๊มที่จ่ายออกไป) การทำงานแบบนี้อาจทำให้เกิดความร้อน อาจทำให้ปั๊มมีอายุการใช้งานที่น้อยลงได้ (คิดเองนะคับ)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าปั๊มติ๊กเสีย หรือเจอปัญหาแบบนี้ ระบบแก๊ส บางรุ่นสามารถ สตาร์ทแก๊สได้ อาจจะช่วยแก้ปัญหาในการสตาร์ท และขับไปยังอู่ได้นะคับ

ลองค้นหาในเวปครับ
มี 2ชอยส์
1 รอไปเรื่อยๆ

2 ซ่อมเอง งปอยู่ไม่เกิน 2500
(ชุดซ่อม ซีล 4 ชิ้น ท่อยางอีก 1) :mazda2-emo6: :Z:1o
ปั้มติ้ก ที่ร้านในคลับมี kw auto 0813547763 (ชุดซ่อม)
ช่างเอ๋ ฟอร์ดมาสด้า(เฉพาะ)ศรีนครินทร์ 0859040723 ครับ
:mazda2-emo6:
คุณจะเป็นอย่างที่คุณคิด
jayoon2
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย ปุ้ยพระประแดง » 22 ม.ค. 2012 00:39

ไปติดตั้งระบบตัดปั๊มติ๊กเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
ปุ้ยพระประแดง
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย vkk » 22 ม.ค. 2012 01:12

รถติดตั้งแก๊สด้วยตัวเอง และตัดปั๊ม ใช้มา 50000 km ปัีมไม่เสีย สตาร์ทน้ำมันครั้งเดียวติด
vkk
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย hiruchime » 22 ม.ค. 2012 01:47

ตัวตัดติ๊ก ผมไปติดมาอยู่ที่1800 ครับ ร้านติดตั้งแก๊ส ไม่รู้โดนฟันหัวแบะเปล่า
:o:25
The Sun will still rise
hiruchime
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย tor5115 » 22 ม.ค. 2012 02:08

มาเก็บข้อมูลคราบบ :o:03 :m2-emo8:
tor5115
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย ปุ้ยพระประแดง » 22 ม.ค. 2012 07:24

[quote="hiruchime"]ตัวตัดติ๊ก ผมไปติดมาอยู่ที่1800 ครับ ร้านติดตั้งแก๊ส ไม่รู้โดนฟันหัวแบะเปล่า
น่าจะแค่1500นะครับ ผมว่าจะไปติดเพิ่มอยู่ กัวปั้มพังมากๆ
ปุ้ยพระประแดง
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย รักน้องสอง@ » 22 ม.ค. 2012 08:29

Natmatee เขียน:หวัดดีครับพี่ๆเพือนๆๆ
รถผมติกแก็สมาได้เกือบจะครบปี ปกติจะใช้น้ำมันสลับกับแก็สมาโดยตลอด
พอตอนเช้ามารถสตาร์ดไม่ติดซะงั้น ลองพวงแบตเตอร์รีดูก็ยังไม่ติด สุดท้ายก็เลยโทรไปใช้บริการ มาสด้า 24 ชม.
อีกชัวโมงหนึ่งช่างก็มา เช็คนู้นนี้นั้น สรุปก็บอกว่าเป็นที่แก็ส ผมก็เลยบอกว่ารถมันสตาร์ดแก็สติดไม่น่าจะเป็นที่แก็ส
ช่างที่มาก็เลยให้เอารถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ ปรากฏว่าน้ำมันไม่จ่ายช่างที่มาสด้า ก็จัดการแกะปั้มติกมาดู ผลออกมาว่าปั้มเสีย
ราคาซื้อขายอยู่ที่ 5700 โดยประมาณแต่ไม่มีของต้องรออีก 1-2 เดือน :l:8 โอ้แม้เจ้า

มีใครเลยเคลมปั้มติกบ้างครับ (สำหรับรถที่ติดแก็สนะครับ)

รถที่ใช้แก็สต้องติดตัวตัดปั้มติกด้วยหรือไม่ครับ เท่าที่ลองสอบถามมาช่างที่มาสด้าบอกว่าต้องตัดการทำงานของปั้มติกด้วย เพราะว่าปั้มติกจะทำงานอยู่ตลอด
ในระหว่างที่เราใช้แก็ส ครับ

ขอบคุณครับ

อยู่แถวไหนครับ
ถ้าอยู่ช่วงลาดพร้าว รามอินทรา
จะแนะนำช่างให้ครับ
ช่างสามารถซ่อมหรืออุปกรณ์ของปั๊มติ๊กเฉพาะจุดที่เสียได้ ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งลูก(ส่วนใหญ่ จะไม่ต้องเปลี่ยนยกทั้งลูกนอดจากจากโชคร้ายจริงๆ)
แต่บอกก่อนว่า ปั๊มติ๊กของมาสด้าสอง ถ้าเปลี่ยนอุปกรณ์แแต่ละส่วนอาจจะไม่คุ้มสู้ซื้อยกทั้งลูกไม่ได้
เช่นมอเตอร์ปั๊มติ๊ก ราคาก้อเกือบๆจะเท่าซื้อทั้งลูกอยู่แล้ว

แต่กรณีของเจ้าของกระทู้ เห็นว่าต้องรออะไหล่ O ถึงสองเดือน
งั้นก้ออาจจะต้องลองปรึกษาช่างที่ผมแนะนำดูก่อนครับ หนักอาจเป็นเบา
ปล.ช่างที่แนะนำเป็นช่างที่เปิดอู่ซ่อมเฉพาะมาสด้าและฟอร์ดครับ เบอร์โทรตาม PM ครับ
รูปภาพ
รักน้องสอง@
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย vkk » 22 ม.ค. 2012 10:28

การตัดปัม หากใช้ อุปกรณ์์ รีเลย์ เฉพาะค่าของ ไม่เกิน 200-
การตัดปั๊ม หากใช้ อุปกรณ์ แบบกล่อง เฉพาะค่าของ ไม่เกิน 400-
ที่เหลือ ก็ต้นทุน และกำไร ของประกอบการของธุรกิจ
vkk
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย gravat » 01 ก.พ. 2012 01:35

มาเก็บข้อมูล LPG ด้วยคน อยากติดแล้วเลือกไม่ถูกเลย
gravat
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย oss_metro » 01 ก.พ. 2012 02:12

ขอบคุณครับ[/quote]
ช่างสามารถซ่อมหรืออุปกรณ์ของปั๊มติ๊กเฉพาะจุดที่เสียได้ ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งลูก(ส่วนใหญ่ จะไม่ต้องเปลี่ยนยกทั้งลูกนอดจากจากโชคร้ายจริงๆ)
แต่บอกก่อนว่า ปั๊มติ๊กของมาสด้าสอง ถ้าเปลี่ยนอุปกรณ์แแต่ละส่วนอาจจะไม่คุ้มสู้ซื้อยกทั้งลูกไม่ได้
เช่นมอเตอร์ปั๊มติ๊ก ราคาก้อเกือบๆจะเท่าซื้อทั้งลูกอยู่แล้ว

แต่กรณีของเจ้าของกระทู้ เห็นว่าต้องรออะไหล่ O ถึงสองเดือน
งั้นก้ออาจจะต้องลองปรึกษาช่างที่ผมแนะนำดูก่อนครับ หนักอาจเป็นเบา
ปล.ช่างที่แนะนำเป็นช่างที่เปิดอู่ซ่อมเฉพาะมาสด้าและฟอร์ดครับ เบอร์โทรตาม PM ครับ[/quote]
เสริมครับ ให้พี่จูนอีกหน่อย กรณีนี้ น่าจะเป็นที่ ยางในปั้มติกอ่ะครับ(เดาครับ)เพราะไม่เก่งเรื่องช่าง แต่ที่เดาแบบนี้เพราะ วันก่อนลูกค้าผมเองเกิดอาการนี้แล้วมาที่ศูนย์ ต้องสั่งแล้วรอของเช่นกันเห็นช่างที่ศุนย์ ขับรถออกไปเทียบกับร้านด้านนอก เอามาจะใส่แทนกัน แต่ไม่ได้ เขาเลย ถอดยางจากปั้มร้านด้านนอกมาสลับ สับเปลี่ยนอะไรไม่รู้ แล้วมันใช้งานได้อ่ะ เลยให้ลูกค้าใช่ไปก่อนเพื่อรอของที่จะมาที่หลัง แอบได้ยินช่างเขาบอกว่า ยางมันตาย สลับใช้ไปก่อนแก้ขัด อันนี้ตอบแบบไม่มั่นใจน๊ะครับเพราะแอบได้ยิมมา แต่ถ้าพี่จูนแนะนำ เชื่อถือได้เลยครับ พี่แก หาที่ซ่อมเก่ง
มีแต่คนเรียก ..เพ่อ๊อด มาสด้า
{tel+line}..ossauto{tel}..09-44499255/09-4669-4426
{email} ossauto@outlook.com
oss_metro
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย Piriyachon » 12 ก.พ. 2012 23:26

oss_metro เขียน:ขอบคุณครับ

ปล.ช่างที่แนะนำเป็นช่างที่เปิดอู่ซ่อมเฉพาะมาสด้าและฟอร์ดครับ เบอร์โทรตาม PM ครับ[/quote]
เสริมครับ ให้พี่จูนอีกหน่อย กรณีนี้ น่าจะเป็นที่ ยางในปั้มติกอ่ะครับ(เดาครับ)เพราะไม่เก่งเรื่องช่าง แต่ที่เดาแบบนี้เพราะ วันก่อนลูกค้าผมเองเกิดอาการนี้แล้วมาที่ศูนย์ ต้องสั่งแล้วรอของเช่นกันเห็นช่างที่ศุนย์ ขับรถออกไปเทียบกับร้านด้านนอก เอามาจะใส่แทนกัน แต่ไม่ได้ เขาเลย ถอดยางจากปั้มร้านด้านนอกมาสลับ สับเปลี่ยนอะไรไม่รู้ แล้วมันใช้งานได้อ่ะ เลยให้ลูกค้าใช่ไปก่อนเพื่อรอของที่จะมาที่หลัง แอบได้ยินช่างเขาบอกว่า ยางมันตาย สลับใช้ไปก่อนแก้ขัด อันนี้ตอบแบบไม่มั่นใจน๊ะครับเพราะแอบได้ยิมมา แต่ถ้าพี่จูนแนะนำ เชื่อถือได้เลยครับ พี่แก หาที่ซ่อมเก่ง[/quote]

รบกวนถามคุณอ๊อดหน่อยนะครับว่า ปั๊มติ๊กตกลงเคลมได้หรือไม่ เพราะเห็นบางคนเคลมได้ เเละราคาเท่าไรเเน่เพราะบางคนเสียเฉพาะค่าอะไหล่ เพราะทำไมผมไปซ่อมที่ศูนย์พี่เมื่อ 22 ธ.ค. 54 ผมโดนไป 7000 ค่าอะไหล่ ค่าเเรงด้วย เเละภาษีอีก
ตกลงยังไงเเน่ครับ รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ :o:57
Piriyachon
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย wichitcung » 20 ก.พ. 2012 21:59

:m2-emo9:
รูปภาพ

รถของเราเอง viewtopic.php?f=9&t=33086
wichitcung
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย PP-autogas » 27 มี.ค. 2012 12:37

PP-autogas ยินดีให้คำปรึกษาค่ะ อยู่แถวจรัญ 13 นะค่ะ 087-0015564 089-6656842
:tm2-e23:
http://www.gasthai.com/boardsale/Question.asp?ID=17498
Review ติดตั้งแก๊สรถยนต์mazda2 ทางร้านPP-autogas หรือ ถ้าท่านใดสะดวกมาดูงานติดตั้ง ทดลองขับทางร้านได้ค่ะ โดยมีช่างผู้ชำนาญคอยให้ข้อมูลเพื่อลูกค้าทุกท่านจะได้รู้ว่าเราใส่ใจในทุกรายละเอียดจริงๆ แนะนำ Energy reform กับ Versus จากอิตาลีทั้งคู่ ติดตั้งหลายคัน ระยะเวลาการใช้งาน 4-5 ปี ยังไม่พบปัญหาใดๆเลยค่ะ รถที่ติดตั้งจากทางร้าน ทางร้านดูแลตลอดการใช้งาน นัดเวลาตรวจสภาพรถตามระยะและเวลาที่กำหนดโดยไม่คิดค่าใช้จ่าย เพื่อความปลอดภัยและความมั่นใจของลูกค้าทุกท่าน 087-0015564 089-6656842 ขอบคุณค่ะ
PP-autogas เชี่ยวชาญงานติตดั้งแก๊สรถยนต์ แก้ไข ปรับจูน Energy reform,Versus,AG,AC อื่นๆ
รูปภาพ
PP-autogas
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

โพสต์โดย dekdoi9 » 27 มี.ค. 2012 12:57

บางทีก็โฆษณาเยอะไปนิดน่ะครับ ยอมซื้อหน้าเพจ ส่วนโฆษณาดีไหมอ่ะครับ ราคาคงไม่เท่าไหร่น่ะครับ ร้านแก๊สทุกร้านเค้าก็ซื้อกันน่ะครับ
น้อง เฮงเฮงอุ่นใจ ขอบป๋มค๊าบ

viewtopic.php?f=9&t=29285
dekdoi9
@ThaiMazda2
@ThaiMazda2

ย้อนกลับไปยัง Mazda2 Gas LPG NGV